Quà khuyến mại, trường hợp nào bị tính thuế TNCN?
0905 173 193

0905 173 193

Vấn đề cần lưu ý

Quà khuyến mại, trường hợp nào bị tính thuế TNCN?

Lượt xem: 59491

Vào một ngày đẹp trời nọ, bổng dưng bạn được sở hữu một khối tài sản "kết xù" nhờ việc bốc thăm trúng thưởng trước kia, hoặc được nhận một mức "lương khủng" từ công ty doanh nghiệp của bạn đang làm.

Lúc này đây, bạn sẽ có suy nghĩ rằng: tôi có bị tính thuế thu nhập cá nhân (TNCN) không nhỉ?.

 

Công văn số 21277/CT-TTHT ngày 19/4/2018 của Cục Thuế TP. Hà Nội về thuế TNCN đối với thu nhập từ khuyến mại (2 trang)
Theo quy định tại khoản 6, khoản 10 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC, các điều khoản này chỉ tính thuế TNCN đối với thu nhập từ trúng thưởng trong các chương trình khuyến mại hoặc quà tặng là tài sản phải đăng ký quyền sở hữu.


tinh thue thu nhap ca nhan


Theo đó, trường hợp Công ty tặng quà khuyến mại (hiện vật/tiền mặt) cho mọi đối tượng khách hàng, không tổ chức thi hoặc bốc thăm trúng thưởng, đồng thời quà tặng không thuộc diện phải đăng ký quyền sở hữu thì được miễn khấu trừ thuế TNCN.

Tuy nhiên, nếu tặng quà khuyến mại theo chương trình bốc thăm trúng thưởng hoặc tặng quà là tài sản phải đăng ký quyền sở hữu (ô tô, xe máy) thì phải khấu trừ thuế TNCN.
 

Xem thêm:  

  • Công văn hướng dẫn về Thuế
  • Luật thuế Giá trị gia tăng
  • Thuế thu nhập cá nhân
  • Hóa đơn – chứng từ
  • Luật quản lý thuế

Bình Luận

1
Bạn cần hỗ trợ?